Jump to content
IPSViet.com

Sign in to follow this  
Bim

Sparkpost - dịch vụ Email SMTP hoàn hảo thay thế Mandrill

Recommended Posts

Từ phiên bản 4.1.11 thì IPS đã không tích hợp Mandrill nữa, lý do là Mandrill sẽ không còn hoạt động đến hết tháng 04 năm 2016.

Hidden Content

Give reaction to this post to see the hidden content.
sẽ được thay thế, hiện tại đây là dịch vụ email tốt nhất, sự thay thế hoàn hảo cho Mandrill. Đặc biệt là ở tài khoản free được hỗ trợ 100.000 emails mỗi tháng, giới hạn 10.000 emails trong một ngày. Khá nhiều so với Mandrill và MailJet. Như vậy với những website nhỏ và trung bình thì xài dư sức. Những site lớn hơn có nhu cầu nhiều hơn thì các bạn có thể tham khảo thêm mức giá Sparkpost

Hidden Content

. Quan trọng nhất là đăng ký thoải mái, không như Mandrill chặn Việt Nam :p

Bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách thiết lập Sparkpost cho IPS. Cũng rất đơn giản vì IPS đã tích hợp nó sâu vào hệ thống rồi.

Trước tiên mình sẽ không nói về cách đăng ký tài khoản Sparkpost nhé, nó quá đơn giản. Các bạn chỉ cần nhớ sau khi đăng ký xong thì check mail Sparkpost gửi về, kích hoạt email xong rồi cập nhật họ tên để tăng giới hạn 10.000 emails / ngày nhé, nếu không bạn sẽ bị giới hạn chỉ 500 emails / ngày thôi. Đây là tài khoản đã kích hoạt thành công:

Hidden Content

Bước tiếp theo là Verify cho domain bằng cách cài đặt SPF Text Record và  DKIM Record. Nhìn xuống gần dưới cùng trang dashboard, bấm vào 

Hidden Content

để lấy các thông số:

Hidden Content

Ở 2 mục SPF Text Record và  DKIM Record, bấm nút Settings sẽ ra thông số DNS record để cài đặt cho domain. Sau khi thêm 2 records đó, bấm nút Test ở 2 mục, nếu thành công sẽ thấy như hình

Hidden Content

Ngoài ra bạn có thể verify qua email (bấm vào Email Options), nhưng yêu cầu bạn phải sở hữu địa chỉ email đề nghị để nhận được email verify. 

Xong bước verify, bây giờ cần lấy API của Sparkpost. Ở giao diện quản lý của Sparkpost, vào Accounts > API KEYS > Bấm nút NEW API KEY

Hidden Content

Nhập vào tên cho API, check hết các permissions, nếu bạn muốn giới hạn IP thì nhập ở phần Allowed IPs

Hidden Content

Thành công, hãy copy lại API key của bạn

Hidden Content

Bước cuối cùng, truy cập vào ACP của IPS > Systems > Settings > Email Settings. 

Khi chưa cài đặt API Key nên bạn ko thể chọn Sparkpost ở Email Delivery Methods

Hidden Content

Chỉ cần bấm vào chữ SparkPost màu xanh ở dưới  bạn sẽ được chuyển đến trang để nhập API Key

Hidden Content

Chọn All emails và nhập Key. Lưu lại.

Bây giờ quay về Systems > Settings > Email Settings và chọn SparkPost xong bấm Save.

Hoàn thành, bạn đã có thể gửi mail ào ào :) Kiểm tra bằng cách bấm nút Test Settings màu xanh ở trên.

Mình đã chuyển qua xài SparkPost cho IPSViet rồi, cảm nhận nó send mail rất nhanh. Bạn đăng ký ngay đi coi chừng nó như Mandrill lại chặn Việt Nam đăng ký nữa :0

Hidden Content

• Like 7
  • Thanks 3

Có vẻ gửi bulk mail rất nhanh. Hơn hẵn MailJet, MailJet khi comment còn bị chậm do gửi mail thông báo đến followers.

• Like 1

Mình đăng ký qua bước verify domain rồi nhưng đến bước này thì không biết làm thế nào:Bước cuối cùng, truy cập vào ACP của IPS > Systems > Settings > Email Settings

Bạn nào có thể giúp đỡ mình được không.

• Like 1

22 hours ago, eikichi said:

Mình đăng ký qua bước verify domain rồi nhưng đến bước này thì không biết làm thế nào:Bước cuối cùng, truy cập vào ACP của IPS > Systems > Settings > Email Settings

Bạn nào có thể giúp đỡ mình được không.

Bấm vô chững sparkpost màu xanh đó bạn.

• Like 1

Tin buồn là cứ gửi tầm 10k email/ngày là sẽ bị tự động suspended. Chán quá. Chả hiểu nó cho gửi 50k/ngày để làm cái gì nếu cấm.

Định về phpmail nhưng bị lỗi không gửi email được.

Cách cài phpmail:

Thử nhìu cách cuối cùng cũng được rồi nhưng không rõ là làm cách nào. Kiểu uống nhiều thuốc quá chả biết thuốc nào chữa được (Cách này là lang băm thôi nhá, không bảo hành :D)

- Cài phpmail, mở port 25

- Thêm v=spf1 a mx ip4:xxx.xxx.x.xxx ~all vào DNS

- Đổi hostname thành domain.com

- Thêm Ip4, Ip6 vào hostname:

xxx.xxx.xxx.xxx domain.com domain

IP6xxxxyyyyyyzzzzzzzzzzoooooooooooo domain.com domain

Reboot lại

Done!

Xin giúp đỡ, mình đang tìm hiểu về phần mềm Sparkpost, giờ ko biết làm sao để gửi email.

có phải muốn gửi email đi thông qua Sparkpost là  mình phải có 1 phần mềm chuyên để gửi email như Utramailer phải ko ạ?

22 hours ago, Chien Chienhgf said:

Xin giúp đỡ, mình đang tìm hiểu về phần mềm Sparkpost, giờ ko biết làm sao để gửi email.

có phải muốn gửi email đi thông qua Sparkpost là  mình phải có 1 phần mềm chuyên để gửi email như Utramailer phải ko ạ?

Chắc bạn hiểu lầm, ở đây chỉ hỗ trợ về mã nguồn IPS thôi bạn.

18 hours ago, Nguyen minh quan said:

nhin ko thay hinh

Bình thường mà bạn