Jump to content
IPSViet.com

Sign in to follow this  
backstrix

[SOLVED] [Cần giúp đỡ]Bấm like load rất lâu

Recommended Posts

Hiện tại mình bị 1 lỗi khá khó chịu, mọi người bấm like post thì loading rất lâu và không hiện tên của mình trong danh sách like, phải F5 lại mới thấy :-s mình biết là có vấn đề với db của mình nhưng không rõ là table. Ai biết chỉ mình với :( cả notification cũng bị :( không thông báo gì cả

• Like 1

Xem lại email đó, trước mình bị vì smtp của mailjet quá chậm.

mình xài mandrill trước giờ vẫn ổn, giờ gửi mail test cũng cực nhanh :-s vừa reinstall lại vps, sử dụng mysql 5.1 thì hết, lên 5.5 thì bị :( chán chưa

Hồi trước mình bị cái này, về sau mãi mới phát hiện ra là lỗi do host.

Cụ thể: Sau khi bị chậm thì chơi hẳn con VPS nhưng cài IPB xong vẫn like chậm, đành kệ nó. Sau đó mày mò chỉnh sửa file my.cnf trong VPS với mục đích tối ưu hóa VPS thì tự nhiên lại like ngon và nhanh :D . Vì sửa nhiều thông số trong my.cnf nên mình chả biết thông số nào fix lỗi này ^^.

Edited by hellomyfriends
  • Like 1

mình xài mandrill trước giờ vẫn ổn, giờ gửi mail test cũng cực nhanh :-s vừa reinstall lại vps, sử dụng mysql 5.1 thì hết, lên 5.5 thì bị :( chán chưa

​Thử tối ưu hóa lại my.cnf xem, có thể lên MySQL 5.5 thì phải tăng hay giảm thông số gì đó :?

Chỉ có repair & optimize

​mình repair nguyên cái db luôn r :-s use_frm luôn mà không hết :( cài đi cài lại chục lần phát chán r :(

​Thử tối ưu hóa lại my.cnf xem, có thể lên MySQL 5.5 thì phải tăng hay giảm thông số gì đó :?

​cái này thì cũng không được luôn bạn ạ :-s file my.cnf của mình lúc nào cũng đc optimize lại r :-s cả kinh nghiệm cá nhân lẫn mysqltuner r :(

Xem cái table

Hidden Content

Give reaction to this post to see the hidden content.

Có bị crash không? Table này hay bị lắm nhiều khi phải drop nó và restore lại.

disable hết hook xem sao?

mình đã thử bật performance mode vẫn bị bim ạ :((

Xem cái table

Hidden Content

Có bị crash không? Table này hay bị lắm nhiều khi phải drop nó và restore lại.

​table này ko crash, drop và restore vẫn bị tình trạng trên :-s

Tình trạng này vẫn đang tiếp diễn :-s hiện tại tất cả mọi thứ liên quan tới notification thì đều load rất lâu. VD như: bấm like -> gửi thông báo tới user khác nên load lâu, send pm -> gửi thông báo có tin nhắn mới nên load lâu, dùng mention @user -> gửi thông báo tới người được mention nên load lâu @@

Thử chạy thủ công cái sql này xem sao

Hidden Content

Với lại gửi full cái file báo lỗi thử. Vì cái sql đó đâu thấy nó có vấn đề gì đâu.

Edited by Bim

Thử chạy thủ công cái sql này xem sao

Hidden Content

Với lại gửi full cái file báo lỗi thử. Vì cái sql đó đâu thấy nó có vấn đề gì đâu.

cái query đó mình chạy trong phpmyadmin hết có 0,02s à @@ theo như mình hiểu log thì là do MySQL đã tạch nên mới k thực thi đc

Hidden Content

Đúng rồi SQL bị tạch đó

Hidden Content

Bây giờ thử kéo nó wa host khác hoặc localhost test xem thế nào.

mình may mắn kiếm được 1 vps mới tinh để test thì thấy như sau.

Cài đặt MySQL >=5.5 hoặc MariaDB >=5.5 thì bị dính, mức độ lỗi như trên đã mô tả tức là gửi pm, like post.... liên quan đến gửi notification thì rất lâu. Mình log-slow-queries lại thì không có bất kỳ query nào. Mình vào ACP bật Debug level và để ở level 1 thì thấy Exec. Time: 0.2733 Điều này rất khó hiểu. Vì mình phải chờ 15-20s thì page mới được refresh

Chỉ cài đặt MySQL 5.1 thì ổn và không vấn đề gì.

Có khi nào file config mysql của mình có vấn đề như bạn hellomyfriend nói không :-? File này mình tweak lại dựa trên file my-huge.cnf của chính MySQL, server mình có 2GB RAM nên mình sử dụng file huge. File này tìm trong /usr/share/mysql sau đó tweak thêm bằng mysqltuner.pl :-?

Hidden Content

mình chời mysql 5.6 luôn mà bị gì đâu cà

​trước giờ mình cũng có bị gì đâu, hôm rồi tự nhiên sập db rồi giờ nó giở chứng bị vậy :-/ chán hết nói

Phát hiện mới: kể cả vps mới install chạy tầm 4-5h là lại dính T_T mặc dù chả can thiệp quái j cả. Chán quá, chả nghĩ ra cách nào fix nữa

Sign in to follow this  

• Recently Browsing   0 members

No registered users viewing this page.

• Create New...